Đánh bạc dưới 5 triệu đồng có bị tội không?

Đánh bạc dưới 5 triệu đồng có bị tội không, có bị đi tù không, mức phạt như thế nào? và đánh bài ăn tiền ở mức bao nhiêu thì bị xử lý hình sự? Nhiều người không hiểu hết các quy định của pháp luật về tội đánh bạc, nên cứ nghĩ đánh bạc dưới 5 triệu đồng là không phạm tội, nhưng hoàn toàn không phải vậy đối với trường hợp đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này  hoặc đã bị kết án mà chưa được xóa án tích được quy định ở điều luật dưới đây.

Tư vấn về đánh bạc dưới 5 triệu đồng có bị tội không?

1. Quy định pháp luật về tội đánh bạc:

Theo quy định về tội đánh bạc được quy định tại khoản 1 của Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi 2017 cụ thể như sau:

“Điều 321. Tội đánh bạc
1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.”

2. Trường hợp đánh bạc dưới 5 triệu nhưng không phạm tội đánh bạc

Do bạn đánh bạc với số tiền dưới 5 triệu đồng mà chưa từng bị kết án về tội này hay tội quy định tại Điều 322. Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc của Bộ luật, do đó bạn không bị truy cứu trách nhiệm hình sự mà chỉ phải nộp phạt hành chính. » tư vấn tội đánh bạc

Trách nhiệm hành chính đặt ra đối với hành vi đánh bạc kể cả khi hành vi đó không cấu thành tội phạm được quy định tại Nghị định số 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội;phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình.

Theo đó, Điều 26 của Nghị định quy định về xử phạt hành chính trong trường hợp thực hiện hành vi đánh bạc trái phép như sau:

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:
a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;
b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;
c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;
d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Nhận gửi tiền, cầm đồ, cho vay tại sòng bạc, nơi đánh bạc khác;
b) Che giấu việc đánh bạc trái phép.

4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh bạc sau đây:
a) Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép;
b) Dùng nhà, chỗ ở của mình hoặc phương tiện, địa điểm khác để chứa bạc;
c) Đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép;
d) Tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền trái phép.

5. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh đề sau đây:
a) Làm chủ lô, đề;
b) Tổ chức sản xuất, phát hành bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề;
c) Tổ chức mạng lưới bán số lô, số đề;
d) Tổ chức cá cược trong hoạt động thi đấu thể dục thể thao, vui chơi giải trí hoặc dưới các hoạt động khác để đánh bạc, ăn tiền.

6. Hình thức xử phạt bổ sung:
Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính và tịch thu tiền do vi phạm hành chính mà có đối với hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 2; Điểm a Khoản 3; Điểm b, c, d Khoản 4 và Khoản 5 Điều này.

Như vậy, cơ quan có thẩm quyền sẽ dựa vào những hành vi thực tế mà bạn thực hiện xung quanh việc đánh bạc với số tiền dưới 5 triệu đồng để ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính đối với bạn.

3. Trường hợp đánh bạc dưới 5 triệu vẫn phạm tội đánh bạc

Còn trường hợp đánh bạc tổng số tiền dưới 5.000.000 đồng nhưng người nào đã bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc bị kết án về tội này hay tội quy định tại Điều 322. Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc của Bộ luật hính sự 2015 mà chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

» Tư vấn quy định pháp luật về tội đánh bạc online

» tư vấn tội tổ chức đánh bạc

Đánh bạc dưới 5 triệu đồng có bị tội?
Khi bị có vướng mắc về tội này cần luật sư tư vấn, hỗ trợ bào chữa cho mình hoặc người thân xin vui lòng liên hệ: